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UTANGULIZI 

Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko, Tume ya Maendeleo ya Ushirika, 

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala na Soko la Bidhaa Tanzania kwa pamoja wana 

jukumu la kuhakikisha kuwa hali ya masoko na kipato cha mkulima kinaimarika kupitia 

uzalishaji wa mazao yenye ubora na yaliyoongezwa thamani ili kukidhi mahitaji ya soko. 

Vilevile, kuweka mifumo imara ya masoko ili kumpatia mkulima soko la uhakika na bei yenye 

tija kwa mazao yake. 

 

Ili kuhakikisha upatikanaji wa soko la uhakika na uimara wa bei, taasisi hizi zimekusudia 

uwepo wa Mfumo thabiti wa uzalishaji, ukusanyaji, utunzaji, uuzaji na malipo ya fedha ya 

mazao yanayozalishwa na kuuzwa kupitia mfumo wa ushirika. 

 

Kutambua umuhimu wa mfumo katika kuimarisha masoko ya mazao ya wakulima na kupunguza 

changamoto zinazotokana na bei, Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko, Tume 

ya Maendeleo ya Ushirika, Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala na Soko la Bidhaa 

Tanzania, wameandaa mwongozo wa biashara ya zao la maharage utakaotekelezwa katika Mikoa 

inayozalisha mazao hayo. 

 

Mwongozo huu unabainisha mfumo wa uuzaji wa zao la maharage inayopaswa kutumika kwa 

wakati mmoja katika eneo moja kwenye uuzaji na ununuzi wa maharage.Mfumo huu unampatia 

mnunuzi na muuzaji wigo mpana kupata bei, yenye ushindani, uharaka wa malipo, ubora na 

wingi wa mazao kulingana na mahitaji ya soko.  

 

Mwongozo huu umeainisha mfumo ya uuzaji na ununuzi wa zao la maharage na wajibu wa kila 

mdau, ambao utatumiwa na wauzaji, wanunuzi wa mazao hayo na taasisi mbalimbali za Serikali 

na Sekta ya Kilimo mazao wakati wa kuuza zao la Maharage.  

 

Mwongozo huu utatambulika kama “Mwongozo wa Biashara Zao la Maharage Toleo la 1 

2024 Uliotolewa chini ya Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko 

(COPRA), Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC), Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi 

za Ghala (WRRB) na Soko la Bidhaa Tanzania (TMX)” 

 

Mwongozo huu utazingatia Sheria ya Usalama wa Chakula ya Mwaka Sura 249 na 

Marekebisho yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko Namba 19 ya Mwaka 

2009; Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013 na kanuni zake za Mwaka 2015 

pamoja na Sheria ya Stakabadhi za Ghala Sura ya 339 ya Mwaka 2016 na Kanuni zake za 

Mwaka 2016 pamoja na Sheria ya Soko la Bidhaa ya Mwaka 2016. 

 

Mwongozo huu utaendelea kutumika hadi utakapotolewa mwongozo mwingine. 
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SEHEMU YA KWANZA 

 

1.0. UTARATIBU KUPITIA MFUMO WA STAKABADHI ZA GHALA 

 

Kwa mujibu wa Vifungu vya 4(2)(e), (i), (j) vya Sheria ya Usalama wa Chakula ya Mwaka 

1991 na Marekebisho yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 

Namba 19 ya Mwaka 2009 vimetoa mamlaka kwa COPRA kusimamia mfumo wa uuzaji 

na ununuzi wa nafaka na mazao mchanganyiko na bila kuathiri Kifungu cha 83 cha Sheria 

ya Stakabadhi za Ghala Sura 339 (R.E 2016). Utaratibu ulioainishwa utahusu waweka 

mali wanaouza mazao yao kupitia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala. 

 

1.1. Ukusanyaji ngazi ya Chama cha Msingi 

Katika kutekeleza Mfumo waweka mali (wakulima) katika ngazi ya chama cha msingi 

watatakiwa kuzingatia masuala yafuatayo: - 

 

i. Kila mkulima mwenye Maharage kwa ajili ya kuuza atapeleka katika ghala la 

Chama cha Msingi akiwa ameyapanga kwenye madaraja yanayotambulika kwa 

mujibu wa mwongozo huu ambayo yametajwa Kipengele 1.2.2 (ii) (A) na (B); 

 

ii. Chama cha Ushirika cha Msingi kitahakikisha kuwa, mzani unaotumika kupimia 

Maharage ghalani ni wa kidijitali na umekaguliwa na Wakala wa Vipimo Tanzania 

(WMA) kabla ya kuanza kwa msimu; 

 

iii. Chama cha Ushirika cha Msingi kitapokea Maharage kutoka kwa wakulima na 

kuhakiki ubora; kabla ya kuzipima uzito na kuziweka katika viroba vipya yenye 

viwango vya ubora vilivyothibitishwa na Shirika la Viwango Tanzania (TBS); 

 

iv. Chama cha Ushirika cha Msingi kitampatia mkulima stakabadhi ya mapokezi ya 

zao lake ghalani ikiwa na taarifa za muhimu za mkulima kama vile jina kamili, 

tarehe ya kupima, idadi ya vifungashio, uzito, nambari ya akaunti pamoja na 

namba ya simu; 

 

v. Chama cha Ushirika cha Msingi kitahakikisha kuwa wanachama wake wanapata 

mafunzo ya msingi ya usimamizi wa ubora ikiwemo uanikaji, usafi, kupima unyevu 

na ufungashaji; 

 

vi. Chama cha Ushirika cha Msingi kitahakikisha kuwa uzito halisi wa Maharage ni 

kilo 50 kwa kila kifungashio kabla ya kupeleka kwenye ghala la mnada; 

 

vii. Chama cha Ushirika cha Msingi kitaandika namba ya utambulisho wa namba ya 

chama kikuu husika, namba ya usajili wa chama cha ushirika cha msingi na 

kutumia rangi za maandishi zilizochanguliwa na chama kikuu husika. 

 

viii. Chama cha Ushirika cha Msingi kitapeleka Maharage ya wakulima wake kwenye 

ghala la mnada lililosajiliwa na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala kwa 

ajili ya mauzo; 



 

3 
 

 

ix. Chama cha Msingi kitasafirisha Maharage ya wakulima kwenda ghala la mnada 

kwa kutumia PDN ya Chama cha Ushirika cha Msingi ikiambatana na fomu ya 

orodha ya wakulima iliyojazwa kikamilifu ya wamiliki husika ikiwa katika 

nakala nne; nakala ya kwanza ipelekwe kwa Afisa Ushirika Msimamizi wa ghala 

husika, nakala ya pili Chama Kikuu husika, nakala ya tatu ipelekwe kwa Mtunza 

Ghala la mnada na nakala ya nne ibaki katika Chama cha Msingi chenyewe; 

 

x. Gharama za kusafirishia Maharage zitakuwa sawa na gharama zilizopangwa 

katika mjengeko wa bei na kupitishwa na mkutano wa wadau wa zao la 

Maharage. 

 

1.2. Ukusanyaji na Usimamizi wa Ghala Kuu 

Utaratibu ufuatao utatumika katika Ghala Kuu zilizopewa leseni chini ya Sheria ya 

Stakabadhi za Ghala. 

 

 Upatikanaji wa Mwendesha Ghala katika Tasnia ya Maharage 

i. Chama Kikuu kwa kushirikiana na uongozi wa Mkoa na Wilaya kitatambua mahitaji 

ya idadi ya Ghala Kuu katika eneo lao; 

 

ii. Chama Kikuu kushirikiana na uongozi wa mikoa na wilaya kitatambua, 

kitachambua na kupitisha kampuni za Waendesha Ghala watakaofanya kazi katika 

maeneo yao msimu husika; 

 

iii. Waendesha Ghala watakaotambuliwa na Chama Kikuu wataomba leseni Bodi ya 

Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Miongozo. 

 

 Wajibu wa Mwendesha Ghala katika Kupokea Mazao 

i. Kupokea maharage safi iliyokauka ambayo hayana uchafu au mbegu za mazao ya 

aina nyingine;  

 

ii. Kupokea mazao yanayokidhi viwango vya ubora vya Shirika la Viwango Tanzania 

kama ifuatavyo: - 

A : Daraja la Kwanza (GRADE 1), Daraja la Pili (GRADE 2) na Daraja la Tatu 

(GRADE 3) kwa mujibu wa Viwango kama ifuatavyo : - 

Jedwali Na. 1: Matakwa maalumu ya ubora wa maharage kwa kila daraja   

  Sifa (characteristics)   Ukomo (maximum limits)  

Grade 1   Grade 2  Grade 3  

1.  Takataka (Foreign matter, %, m/m)  0.5  0.75  1.0  

2  Nafaka zingine za kula  (Other 

edible grain, % m/m)  

0.1  0.2  0.5  

3  Punje zilizoharibiwa na wadudu (Pest 

demaged grain, % m/m)  

1  2  3  
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4  Aina tofauti  

(Contrasting variety, % m/m)   

1.5  3  5  

5  Punje  zilizovunjika  au  kupasuka  

(broken/split grain, % m/m)  

1  2  3  

6  Punje zilizomesinyaa na rangi iliyofifia  

(Shriveled and discolored, % m/m)  

3  5  7  

7  Jumla ya nafaka zenye kasoro, (Total 

defective grain, % m/m)  

3.5  6.3  9.1  

9  Uchafu utokanao na wanyama (Filth, 

% m/m)  

0.1  0.1  0.1  

10  Kiwango cha unyevu (Moisture, 

%, m/m)  

14  14  14  

Chanzo: Shirika la Viwango Tanzania 

B: Mazao Bila Daraja (BD) yatapokelewa ghalani kwa makubaliano kati 

ya Mwendesha Ghala na Mweka Mali baada ya vigezo vifuatavyo 

kuhakikiwa: - 

a. Rangi ya zao; 

b. Kiwango cha unyevu; 

c. Kiwango cha uchafu (foreign matter); 

d. Kiwango cha mbegu zilizooza; 

e. Kiwango cha mchanganyiko wa mbegu nyingine.  

f. Umbo 

 

iii. Viwango vya Unyevu wa maharage yatakayopokelewa ghalani vittakuwa kama 

ifuatavyo. 

Na. Aina ya Zao Kiwango Kisizidi 

1 Maharage 14% 

 

iv. Kuhakikisha Maharage yanapokelewa yanaambatana na orodha ya wakulima 

husika; 

 

v. Kuandaa Cheti cha Ubora wa zao la Maharage kwa kila stakabadhi ya ghala 

itakayotolewa ghalani; 

vi. Kuwa na vifaa muhimu vya kupima vigezo vya ubora ambavyo vitajumuisha, 

a. Chekeche ya maabara (Laboratory Analysis Sieve), 

b. Kipima unyevu (Moisture Meter) cha zao la Maharage; 

c. Mizani ya maabara iliyothibitishwa na Wakala wa Vipimo;  

d. Bambo ya kuchukulia sampuli kutoka kwenye vifungashio; 

e. Vijiko vya maabara vinavyotosheleza mahitaji ya upimaji wa sampuli 

f. Bakuli za kupimia sampuli; 

g. Ubao maalum wa sampuli; 

h. Kisu/kikatio cha maabara; 
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vii. Kuhakikisha kuwa vifungashio vyote vina jina kamili la Mweka Mali; 

 

viii. Kuhakikisha kuwa idadi ya vifungashio iliyoandikwa na Mweka mali kwenye 

kumbukumbu za kupeleka Maharage ghalani inalingana na idadi ya vifungashio 

kwenye gari husika kwa kuhesabiwa na vina uzito wa kilo 50 kwa kila kifungashio; 

 

ix. Kuhifadhi Maharage kwa utaratibu wa kiboharia wa kutunza mazao ghalani na kwa 

kuzingatia madaraja ya ubora; 

 

x. Kuhakikisha upangaji wa mazao unawezesha mazao yaliyoingia kwanza ndio 

yatatoka kwanza (FIFO); 

 

xi. Endapo nafasi ya ghala inaruhusu, Mwendesha Ghala anaweza kupanga bidhaa 

kwa kila mweka mali kuwa na fungu lake (stake); 

 

xii. Kuhakikisha kila kifungashio kitakachotumika katika kujaza mazao yaliyomwagika 

ghalani kinazingatia utaribu wa Kipengele (vii) hapo juu; 

 

xiii. Kupokea na kuhakiki Hati ya Ankara ya Mauzo (Invoice), Toleo la Kutoa 

Mazao Ghalani (Release Warrant), na Stakabadhi ya Ghala husika kabla ya 

kutoa Maharage ghalani; 

 

xiv. Kuhakiki idadi ya vifungashio vya Maharage vinavyotolewa ghalani kulingana na 

Stakabadhi husika; 

 

xv. Kupima uzito wa Maharage wakati wa kutoa ghalani; 

 

xvi. Kupima unyevu wa Maharage wakati wa kutoa ghalani; 

 

xvii. Kutoa kwa Mnunuzi Hati ya Toleo la Stakabadhi {Warehouse Receipt Issue 

Note (WRIN)} kwa kila Maharage inayotolewa ghalani; 

 

xviii. Kutoa taarifa ya mapokezi (Fomu Namba 5) na ya utoaji (Fomu Namba 6) kila siku 

kwa Maharage itakayopokelewa au kutolewa ghalani kwenye kanzidata ya Bodi ya 

Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala; 

 

xix. Kwa kuzingatia masharti, kujaza Fomu Namba 7 na kuiwasilisha Bodi ndani ya 

siku saba (7) tangu kubainika kwa tatizo husika. Fomu itakayochelewa zaidi ya 

muda tajwa itachukuliwa kuwa ni batili; 

 

 Viwango vya Utendaji katika Ghala Kuu Kwenye Mfumo wa Stakabadhi Za Ghala 

Mazao Maharage 

i. Vifungashio vyote vitakavyotumika vitakuwa vipya na vinavyokidhi kiwango cha 

kimataifa ISO 23560:2015 na kuidhinishwa na Shirika la Viwango Tanzania 
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ambapo; uzito wa kila kifungashio ni gram 100, urefu wa nje milimita 965 na upana 

wa nje milimita 560; 

 

ii. Uzito wa zao katika kila kifungashio ghalani ni kilogram 50. Iwapo vifungashio 

vitakuwa havina uzito wa kilogram 50 za Zao, ni wajibu wa Mweka Mali 

kufananisha vifungashio vyote kwa lengo la kupata uzito wa kilogram 50 kwa kila 

kifungashio; 

 

iii. Kiwango cha juu cha urefu wa steki ya vifungashio vya  Maharage hautakiwi kuzidi 

mita tatu (3m) kutoka kwenye chaga; aidha, urefu hautakiwi kuzidi sehemu ya 

chini ya dirisha la kuingizia hewa (vent) hata kama mita tatu hazijafikikiwa 

 

iv. Nyaraka za ndani ambazo ni lazima zitumike katika ghala lililosajiliwa na Bodi ya 

Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala ni:- 

 

Wakati wa Kupokea zao la Maharage Ghalani: - 

a. Orodha ya majina ya wakulima waliowasilisha  Maharage husika kwa kila 

stakabadhi; 

b. Hati ya Mweka Mali ya kukabidhi zao  Maharage ghalani –“Produce Delivery 

Note” (PDN); 

c. Hati ya kuhesabu idadi ya vifungashio – “Tally Sheet” (TS); 

d. Hati ya kupima uzito – “Weight Note” (WN); 

e. Cheti cha Ubora – “Quality Certificate” (QC); 

f. Hati ya kupokea Maharage ghalani – “Goods Received Note” (GRN). 

 

Wakati wa Kutoa  Maharage ghalani: - 

a. Nakala ya Ankara ya mauzo ya  Maharage – “Sales Invoice”; 

b. Hati ya Toleo la  Maharage kutoka benki au kwa muuzaji –“Release Order 

(Warrant)”; 

c. Agizo la kuchukua  Maharage ghalani kutoka kwa Mnunuzi –“Dispatch 

Order”; 

d. Hati ya kuhesabu idadi ya vifungashio – “Tally Sheet” (TS); 

e. Hati ya kupima uzito – “Weight Note” (WN); 

f. Hati ya kutoa Maharage Ghalani – “Warehouse Receipt Issue Note” (WRIN) 

 

Nyaraka Nyingine; 

a. Rejesta katika Idara mbali mbali; 

b. Bin Card katika kila steki iliyopo katika ghala la kuhifadhi Maharage; 

c. Kitabu cha Ukaguzi wa Taarifa za Ghala za Kila Siku; 

 

v. Upungufu wa idadi ya vifungashio vya Maharage katika Stakabadhi yoyote hauruhusiwi 

na iwapo ikitokea Mwendesha Ghala atalipa kwa thamani ya bei ya mnada pamoja na 

adhabu ya asilimia 20; 

 

vi. Stakabadhi yoyote itakayobakia bila kuwa na mazao ghalani ni ukiukwaji wa viwango vya 

utendaji wa Mwendesha Ghala husika. Stakabadhi hii italipwa kwa bei ya mnada pamoja 
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na adhabu ya asilimia 20. Mwendesha Ghala atatoa taarifa ya upotevu wa mazao 

ghalani katika kituo cha Polisi cha karibu ndani ya saa 24 tangu kubainika kwa tukio na 

kuwasilisha taarifa hiyo Bodi; 

 

vii. Muda wa kuhifadhi mazao ghalani bila malipo ya ziada (adhabu) kwa mnunuzi ni siku 

saba (7) tangu kutolewa kwa Ankara ya Malipo (siku hizi zitajumuisha Jumamosi na 

Jumapili); 

 

viii. Baada ya siku ya saba (7) tangu kutolewa kwa Ankara ya Malipo, Mnunuzi atalazimika 

kulipia gharama ya ziada ya kuhifadhi mazao ya Shilingi 10.0/= kwa kilo kwa siku, 

kwa siku saba (7) zinazofuata. Gharama hizi zitalipwa moja kwa moja kwenye akaunti ya 

Mwendesha Ghala. 

 

ix. Ifikapo siku ya kumi na nne (14) endapo mnunuzi hajaanza au hajamaliza kutoa mzigo 

wake ghalani, hataruhusiwa kushiriki minada inayofuata. 

 

x. Mwendesha Ghala anaweza kutoa taarifa ya maandishi na/au Ilani Namba 2 kwa 

mnunuzi akimwagiza kutoa bidhaa ghalani wakati wowote kabla ya siku ya 14 tangu 

kutolewa kwa Ankara ya Malipo. Pia, Mwendesha Ghala atawasilisha taarifa Bodi 

(WRRB) kwa hatua za kutoa taarifa kwa wadau kuhusu utekelezaji wa Kifungu cha (ix) 

endapo Mwendesha Ghala atataja kuwa kuchelewa kwa mnunuzi kunaathiri shughuli za 

uhifadhi ghalani mwake. 

 

xi. Mnunuzi atahesabiwa ameshindwa kabisa kutoa mazao ghalani baada ya siku ishirini 

na moja (21) tangu siku ya mauzo; 

 

xii. Mazao yatakayoshindikana kutolewa na mnunuzi Kipengele (xi), yatataifishwa na 

Serikali chini ya uratibu wa COPRA kushirikiana na Serikali ya Wilaya husika na 

yatauzwa kwenye mnada utakaopangwa. Fedha zitakazopatikana, pamoja na mambo 

mengine, itafidia gharama za uendeshaji kwa pande husika; 

 

xiii. Muda wa kuhifadhi Maharage kwa Mweka Mali (Muuzaji) ni siku 30 tangu tarehe ya 

kuandikwa Stakabadhi husika. Iwapo kutakuwepo na tatizo la soko, Mweka Mali au 

Wakala wake atatakiwa kuomba Bodi ruhusa ya kuongezewa muda wa ziada. Uamuzi 

wa kuongezewa muda na gharama zake utatolewa na Bodi; 

 

xiv. Mazao ambayo yatafikishwa ghalani yakiwa na uchafu, unyevu mkubwa, idadi ya 

vifungashio isiyolandana na uzito na utofauti wa kumbukumbu hazitapokelewa na 

Mwendesha Ghala. 

 

xv. Mnunuzi ahakikishe ubora wa mazao kabla ya kuyatoa ghalani baada ya kufanya malipo; 

 

xvi. Muda wa Mwendesha Ghala kupokea au kutoa bidhaa ghalani ni kati ya saa moja kamili 

asubuhi (1:00) hadi saa kumi na mbili kamili jioni (12:00); taarifa zote za ghala 

zinapaswa kukamilika kupakiwa kwenye kanzidata ndani ya muda huo.  
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1.3. Mauzo ya Maharage Kupitia Soko la Bidhaa Tanzania 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 70A (1) cha Sheria ya Stakabadhi za Ghala, mauzo 

ya bidhaa katika Mfumo wa Stakabadhi za Ghala yatafanyika kupitia Soko la Bidhaa 

(Commodity Exchange) linaloendeshwa na Tanzania Merchantile Exchange (TMX); 

 

 

 

 Kabla ya Mnada 

i. Wanunuzi kujisajili kwa kujaza fomu ya kuridhia kushiriki minada kwa njia ya 

kielektroniki; 

ii. Wanunuzi wanaweka Kinga ya Dhamana malipo kwenye akaunti ya Mamlaka ya 

Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA); 

iii. Mnunuzi aliyekamilisha hatua ya usajili na Kinga ya Dhamana anaingizwa 

kwenye Mfumo wa Mauzo wa Kielektroniki wa TMX; 

iv. Wakulima wanakusanya mazao kupitia Vyama vya Ushirika vya Msingi (AMCOS) 

kisha kupelekwa ghala kuu. Usafirishaji wa Maharage kutoka AMCOS kuelekea 

ghala kuu itakuwa kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi saa 12:00 jioni; 

v. Taarifa ya kiasi kilichopokelewa ghala kuu kuingizwa kwenye kanzidata ya 

WRRB; 

vi. Sales catalogue itaandaliwa na kutumwa kwa wadau mbalimbali siku moja kabla 

ya siku ya mnada; 

vii. Chama Kikuu cha Ushirika kuandaa Sales Catalogue kwa kushirikiana na TMX 

na kisha kuituma kwa wadau mbalimbali; 

viii. Taarifa za Sales Catalogue zinaingizwa kwenye Mfumo wa Mauzo wa TMX na 

Lots kupangwa kwa kuzingatia AMCOS au uwingi wa mazao kufuatia upangaji 

kwenye ghala kuu; 

ix. Mfumo wa Mauzo wa Kilektroniki unafunguliwa kwa ajili ya wanunuzi wenye 

kupenda kufanya Pre-Bid (kuweka bei zao kabla ya mnada kuanza) ndani ya saa 

moja kabla ya mnada kuanza. Bei hii itaonekana kwa mnunuzi tu mpaka pale 

muda wa mnada kuanza mfumo utakapofunguka. 

 

 Wakati wa Mnada 

i. Minada kufanyika kwa njia ya kielektroniki kwa wanunuzi kushiriki popote walipo 

kwenye eneo lenye mtandao; 

ii. Endapo kuna wanunuzi walifanya Pre-Bid, bei ya juu iliyopatikana ndio bei 

itakayoanzia kwenye Loti husika kwa wanunuzi kuanza kushindana; 

iii. Wanunuzi kushindana kununua kwa Loti (Loti moja ikiwa ni kiasi chote cha aina 

ya mazao kilichowasilishwa na AMCOS husika au mgawanyo kufuatia uwingi wa 

mazao kwenye ghala); 

 

 Baada ya Mnada 

i. Chama Kikuu kitatangaza kwa wakulima bei ya juu iliyopatikana kwa ajili ya 

kupata ridhaa yao kabla ya kuweka fomu ya maridhio ya bei kwenye mfumo wa 

TMX; 

ii. Chama Kikuu cha Ushirika kitajaza fomu ya taarifa ya kuridhia au kukataa bei 

zilizopatikana na kuwasilisha TMX;  
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iii. TMX kutoa taarifa ya mnada na kuwasilisha kwa Chama kikuu na wadau; 

iv. Chama Kikuu kuandaa, kuhakiki na kuwasilisha kwa mnunuzi aliyeshinda Hati ya 

Madai (Sales invoice); 

v. Mnunuzi aliyeshinda atafanya malipo ndani ya siku mbili za kazi tokea kupokea 

hati ya madai (Sales invoice); 

vi. Malipo yote yatalipwa kwenda Chama Kikuu cha Ushirika husika zikiwemo malipo 

ya mtunza ghala, malipo ya Taasisi za Serikali (COPRA, TMX, TCDC na  WRRB) 

na tozo zingine husika zilizopitishwa katika vikao vya Wadau kwa Mkoa husika; 

vii. Chama Kikuu cha Ushirika kitafanyika malipo kwa wakulima, na wadau wote 

pamoja na kodi za Serikali kwa mujibu wa sheria; 

viii. Chama Kikuu cha Ushirika kuandaa Release Order na kuiwasilisha kwa 

wanunuzi; 

ix. Mnunuzi kuchukua mazao aliyonunua. 

 

 Utoaji wa Taarifa za Mauzo  

i. Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko itatoa bei ya kuanzia 

kwenye minada kwa kushirikiana na Soko la Bidhaa;  

 

ii. Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko itatoa taarifa za 

mwenendo wa soko la Maharage kila wiki kipindi cha msimu wa ununuzi kupitia 

vyombo vya habari ikiwemo mitandao ya kijamii na tovuti za taasisi husika; 

 

iii. Kila Chama cha Msingi kitabandika taarifa za mauzo ya Maharage ya wakulima 

wake kwenye mbao za matangazo za chama chake. 

 

1.4. Usafirishaji wa Maharage 

i. Mnunuzi atasafirisha Maharage kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi saa 12:00 jioni; 

 

ii. Mnunuzi atasafirisha Maharage kwa kutumia PDN inayotolewa na Chama husika 

pamoja na nyaraka zote halali za ununuzi wa mazao kutoka katika Halmashauri 

husika; 

 

iii. Uongozi wa Halmashauri kwa kushirikiana na kamati za ulinzi na usalama 

utahakikisha kuwa mazao yote yanayosafirishwa ni yale yaliyonunuliwa kwenye 

mnada. 

 

1.5. KAMATI ZA USIMAMIZI WA MFUMO WA STAKABADHI ZA GHALA (WRS) 

Ili kuongeza ufanisi katika usimamizi wa shughuli za mfumo, kwa kuzingatia Kifungu cha 

6(3) Sheria inazipa mamlaka za Serikali za mikoa na wilaya kutengeneza kamati za 

usimaimizi wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala katika maeneo yao. Ambapo Kifungu cha 

6(4) kinataja Katibu Tawala Mkoa kuwa Mwenyekiti katika kazi ya Mkoa na Mkurugenzi 

Mtendaji kuwa Mwenyekiti katika ngazi ya Wilaya. Muundo wa kamati hizo utakuwa kama 

ilivyotajwa katika Jedwali la Tano katika Kanuni za Stakabadhi za Ghala za 2016. 

Majukumu ya kamati hizo ni kama ifuatavyo: - 

 

i. Kuhakikisha waweka mali wanalipwa kwa kiasi na ubora walichowasilisha; 
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ii. Wadau wengine kulipwa kwa mujibu wa huduma walizotoa; 

iii. Kuhamasisha matumizi ya Mfumo katika maeneo yao; 

iv. Kutolea ufafanuzi masuala yanayojitokeza katika maeneo yao; 

v. Kutoa taarifa kwa Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za ghala kila mwezi, robo 

ya mwaka na mwaka; 

vi. Kushauri Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za ghala juu ya masuala mbalimbali 

ya Mfumo; 

vii. Kutekeleza majukumu mengine kama inatakavyoelekezwa na Bodi ya Usimamizi 

wa Stakabadhi za ghala au umuhimu utakavyojitokeza. 
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SEHEMU YA PILI 

 

2.0. MAJUKUMU YA TAASISI/MAMLAKA MBALIMBALI KUPITIA MFUMO 

2.1. Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA) 

a. Kusajili wanunuzi kwa kushirikiana na TMX; 

b. Kufuatilia mwenendo wa bei za zao husika kwenye soko la dunia na kuwashauri 

wadau; 

c.  

d. Msimamizi wa taratibu zote kwenye utekelezaji wa mauzo; 

e. Kuhakikisha ushindani wa haki, biashara ya haki, na kuweka na kufuatilia bei ya 

Maharage kulingana na nguvu ya soko na mambo mengine yanayohusiana; 

f. Kukusanya, kuchambua na kusambaza taarifa na takwimu zinazohusiana na 

Maharage; 

g. Kuandaa na kusimamia viwango (standards) katika mnyororo wa thamani wa 

Maharage;  

h. Kulinganisha taarifa zilizoko katika ghala kuu zikilinganishwa na taarifa kutoka kwa 

wakulima na zilizopo chama kikuu kwa stakabadhi husika;  

i. Kuandaa Miongozo ya Uchakataji, uhifadhi, masoko na usafirishaji nje wa Maharage; 

j. Kufanya ukaguzi wa maeneo na vituo vyote vya mauzo ya zao la Maharage; 

k. Kusimamia na kudhibiti ukusanyaji, usafirishaji, uhifadhi, mauzo, ununuzi, masoko, 

usindikaji/uchakataji, usambazaji, usafirishaji nje, utupaji (Disposal), na ugavi/ 

upatikanaji (Supply) wa Maharage;  

l. Kutoa vibali vya  usafirishaji nje wa Maharage; 

 

2.2. Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC) 

a. Kuhakikisha vyama vya ushirika vina uwezo wa kufanya biashara ya Maharage na 

kutunza kumbukumbu zote za mauzo; 

b. Kuhakikisha vyama vya ushirika vinakuwa na ghala na vifungashio vya kuhifadhia 

Maharage; 

c. Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wakati wa msimu kwenye vyama vya ushirika; 

d. Kuhamasisha Vyama vya Ushirika kulipa wakulima kupitia njia ya akaunti ya benki au 

simu kwa wakati; 

e. Kuhakikisha Vyama vya Ushirika vinatumia mifumo ya kidijitali wakati wa utekelezaji 

wa biashara ya Maharage; 

f. Kusimamia utekelezaji wa mwongozo kwa mujibu wa sheria ya Vyama vya Ushirika 

Na.6 ya mwaka 2013. 

 

2.3. Vyama Vikuu vya Ushirika 

a. Kuratibu upatikanaji na usambazaji wa vifungashio vya Maharage kwenye AMCOS; 

b. Kuratibu usafirishaji wa Maharage kutoka ghala za AMCOS kwenda ghala 

kuu/mnada; 

c. Chama Kikuu cha Ushirika kuandaa Sales Catalogue kwa kushirikana na TMX; 

d. Kupitia Mfumo wa TMX, kuwasilisha maamuzi ya wakulima juu ya kuridhia au kukataa 

bei iliyopatikana; 

e. Kutuma Hati ya Madai kwa wanunuzi walioshinda; 
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f. Kufuatilia malipo ya mauzo na kutoa taarifa kwa mnunuzi ambaye ameshindwa kulipa 

kwa wakati ili kuchukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria na mwongozo huu; 

g. Kutuma Release Order kwa wanunuzi waliolipa; 

h. Kuwasilisha taarifa ya manunuzi kwenye AMCOS na wakulima mara baada ya 

kupokea kutoka TMX; 

i. Kuandaa na kusambaza shajala kwa ajili ya ukusanyaji Maharage katika vyama vya 

msingi; 

j. Kusimamia shughuli za uendeshwaji wa biashara ya zao la Maharage kupitia AMCOS; 

k. Kusimamia malipo ya fedha za mauzo ya Maharage za wakulima na kuweka utaratibu 

rafiki wa malipo kwa wakulima husika kwa kushirikiana na maafisa ushirika wa Wilaya 

husika, viongozi wa menejimenti za AMCOS husika na Soko la Bidhaa Tanzania; 

l. Kuhamasisha AMCOS kufungua akaunti zitakazotumiwa na wanunuzi kulipia fedha za 

gharama za ununuzi wa Maharage; 

m. Kupanga ratiba za minada na kuiwasilisha COPRA ili itangazwe kwa Umma. Iwapo 

kuna mabadiliko yoyote ya ratiba za minada yawasilishwe COPRA; na 

n. Kutunza kwa usahihi takwimu za ununuzi wa Maharage kutoka kwa wakulima na kutoa 

taarifa kwa Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC) pamoja na wadau wengine wa 

usimamizi pindi zitakapohitajika; 

 

2.4. Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB) 

a. Kutoa leseni kwa Waendesha Ghala; 

b. Kutoa taarifa ya Waendesha Ghala waliopewa leseni; 

c. Kusimamia waendesha ghala kuhakikisha bidhaa zinazopokelewa ghala kuu 

zinakidhi ubora kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Miongozo iliyopo;  

d. Kuwezesha upatikanaji wa takwimu za Maharage zilizopokelewa ghalani kwa wadau; 

e. Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara kwenye ghala zinazoendesha biashara ya 

mazao ya Maharage; 

f. Kutatua changamoto na migogoro inayohusisha waendesha ghala, waweka mali na 

wanunuzi. 

 

2.5. Soko la Bidhaa Tanzania (TMX) 

a. Kwa kushirikiana na COPRA kuingiza wanunuzi kwenye mfumo wa kielektroniki wa 

TMX; 

b. Kuhakiki na kuwajulisha wanunuzi juu ya Hali ya Kinga bei zilizowekwa; 

c. Kuhakiki Sales Catalogue na kuituma kwa wadau mbalimbali; 

d. Kufungua Mfumo wa Mauzo wa Kilektroniki kwa ajili ya wanunuzi kufanya Pre-Bid; 

e. Kutoa taarifa ya mnada husika kwa wadau; 

f. Msimamizi mkuu wa Mfumo wa Mauzo wa Kielektroniki; 

g. Kushirikiana na Vyama Vikuu vya Ushirika katika kuandaa na kutangaza tarehe za 

minada; 

h. Kuwasilisha Sales Catalogue ya Mauzo kwa njia ya kielektroniki kwa wanunuzi na 

wadau husika mapema kabla ya minada; 

i. Kushirikiana na wadau wengine kutatua migogoro inayotokana na malipo au miamala 

baada ya mauzo; 

 

2.6. Halmashauri/Wilaya 
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a. Kuhamasisha kilimo cha Maharage katika maeneo yao; 

b. Kuandaa mfumo wa kudhibiti na kuzuia ununuzi holela wa Maharage; 

c. Kuunda, kusimamia na kugharamia vikosi kazi katika Halmashauri ili kutekeleza 

mfumo wa kudhibiti ununuzi holela wa Maharage katka mfumo usio rasmi pamoja na 

kutatua changamoto zote zinazojitokeza katika maeneo; 

d. Kufuatilia mwenendo wa zao kuanzia uzalishaji, ukusanyaji, mauzo, malipo na 

usafarishaji wa Maharage katika maeneo yao; 

e. Kuunda kamati za usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala katika maeneo yao. 

 

2.7. Sekratarieti za Mkoa 

a. Kuhamasisha kilimo cha Maharage katika mkoa; 

b. Kuandaa na kuratibu vikao vya wadau wa zao la Maharage; 

c. Kufuatilia mwenendo wa zao kuanzia uzalishaji, ukusanyaji, mauzo, malipo na 

usafarishaji wa Maharage katika maeneo yao; 

d. Kuunda kamati za usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala katika ngazi ya mkoa.  
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SEHEMU YA TATU 
 

3.0. MAMBO MENGINEYO 

3.1. Usuluhishi wa Migogoro 

Mgogoro wa aina yeyote baina ya upande mmoja na mwingine utatatuliwa kwa mujibu 

Kifungu Na. 6 – (1) (b) cha Sheria ya Usalama wa Chakula Sura 249 na Marekebisho 

yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya Mwaka 2009, 

Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.06 ya Mwaka 2013 na Kanuni zake za mwaka 2015, 

na Sheria Stakabadhi za Ghala Sura 339 R.E. 2016, Sheria ya Soko la Bidhaa ya mwaka 

2015 na kanuni zake za mwaka 2016. 
 

3.2. Gharama Mbalimbali 

Kwa mujibu wa Sheria ya Usalama wa Chakula Sura 249 na Marekebisho yaliyofanywa 

na Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya Mwaka 2009, na uhalisia wa gharama 

za Kimkoa, COPRA itapeleka kwenye mkutano wa wadau wa Mkoa husika mapendekezo 

ya gharama za kukidhi mahitaji yafuatayo: - 

i. Chama cha Msingi; 

ii. Chama Kikuu cha Ushirika; 

iii. Vifungashio; 

iv. Usafirishaji; 

v. Usimamizi; 

vi. Utunzaji ghala; na  

vii. Maendeleo ya zao  
 

 

CESS itatozwa kuzingatia Sheria; na 
 

Gharama zote zitapitishwa kwenye kikao cha Wadau cha Mkoa husika. 
 

3.3. Kutolewa kwa Mwongozo 
 

______________ 

Irene Madeje Mlola 

Mkurugenzi Mkuu  

Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na 

Mazao Mchanganyiko 

 

______________ 

Godfrey Malekano 

Afisa Mtendaji Mkuu  

Soko la Bidhaa Tanzania 

 

______________ 

Dkt. Benson O. Ndiege 

Mrajis wa Vyama Vya Ushirika 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

Tanzania 

 

______________ 

Asangye N. Bangu 

Mkurugenzi Mtendaji 

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za 

Ghala 

Tarehe ya kutolewa kwa mwongozo huu…………………………. 


